Trang Chủ / Kinh Nghiệm Đầu Tư / Có bắt buộc mua bảo hiểm cháy nổ cho chung cư?

Có bắt buộc mua bảo hiểm cháy nổ cho chung cư?

Tinh đến thời điểm này con số thống kê chính thức nhưng số hộ dân đang sống trên những tòa chung cư cao tầng trên cả nước lên đến vài trăm ngàn hộ. Tại TP. HCM có trên 1.200 chung cư đang trong giai đoạn sự dụng. Phần lớn gia đình tại các toà nhà này đều chưa mua loại hình bảo hiểm này bởi cho rằng, hiểm họa cháy nổ ở đâu đó rất xa xôi chứ không phải thường trực.

Nhưng theo quy định mới của của UBNDTP thì các:  Nhà chung cư cao từ 5 tầng trở lên hoặc có khối tích từ 5.000m3 trở lên phải tham gia mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc.

chay chung cu

 

1. Nhà chung cư cao từ 5 tầng trở lên hoặc có khối tích từ 5.000m3 trở lên phải tham gia mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc.

2. Chủ sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với phần sở hữu riêng của mình và có trách nhiệm đóng góp chi phí mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với phần sở hữu chung. Chi phí mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc phần sở hữu chung được phân bổ tương ứng với phần diện tích thuộc sở hữu riêng của từng chủ sở hữu.

3. Mức chi phí, chế độ bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc nhà chung cư được thực hiện theo quy định tại Thông tư số 220/2010/TT-BTC ngày 30-12-2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện chế độ bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc. Căn cứ phụ lục số 3 của Thông tư này thì: Đối với nhà chung cư được bảo hiểm tại một địa điểm có tổng số tiền bảo hiểm có giá trị dưới 30 triệu đô la Mỹ thì mức phí cơ bản là 1,4% tổng số tiền bảo hiểm (theo Điều 6 của Thông tư số 220/2010/TT-BTC thì số tiền bảo hiểm là giá trị tính thành tiền theo giá thị trường của tài sản phải tham gia bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc tại thời điểm tham gia bảo hiểm. Trường hợp không xác định được giá thị trường của tài sản thì số tiền bảo hiểm do các bên thỏa thuận). Tuy nhiên, căn cứ vào mức độ rủi ro của đối tượng bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm và bên mua bảo hiểm có thể thỏa thuận điều chỉnh tăng, giảm phí bảo hiểm với biên độ là 25% tính trên mức phí quy định nói trên. Đối với nhà chung cư được bảo hiểm tại một địa điểm có tổng số tiền bảo hiểm có giá trị từ 30 triệu đô la Mỹ trở lên trong một (01) đơn bảo hiểm, phí bảo hiểm sẽ do doanh nghiệp bảo hiểm và bên mua bảo hiểm thỏa thuận trên cơ sở được các nhà tái bảo hiểm chấp thuận.

4. Chủ đầu tư hoặc đơn vị đang quản lý vận hành nhà chung cư có trách nhiệm phân bổ và công bố công khai mức thu và thực hiện mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với phần sở hữu chung của từng nhà chung cư.

5. Việc mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc đối với các phần sở hữu trong nhà chung cư không thay thế trách nhiệm phải bảo đảm an toàn về phòng chống cháy, nổ, phòng cháy, chữa cháy nhà chung cư của đơn vị đang quản lý nhà chung cư hoặc của các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư.

Theo phapluatxahoi

Bảo hiểm xã hội giá bao nhiêu?

Theo Tổng công ty Bảo hiểm Bảo Việt, trong mảng bảo hiểm cháy nổ (BHCN) của tổng công ty, nhóm khách hàng chung cư, nhà cao tầng chỉ chiếm chưa đầy 5%. Phí BHCN thường dao động 0,1-0,2% giá trị xây lắp của tòa nhà.

phi-bao-hiem-chay-no-chung-cu-con-nhieu-dieu-gay-tranh-cai

Có thể bạn quan tâm?

5 dieu luu y khi mua can ho cao cap

5 Điều lưu ý khi mua căn hộ cao cấp

Phân khúc căn hộ cao cấp luôn được người tiêu dùng ưu tiên lựa chọn …

Powered by themekiller.com watchanimeonline.co